คณะทำงานจัดทำองค์ความรู้เรื่องข้าว

       คณะทำงานจัดทำองค์ความรู้เรื่องข้าว เวอร์ชั่น 2 นี้ ได้ดำเนินการพัฒนาต่อจาก องค์ความรู้เรื่องข้าว เวอร์ชั่น 1    โดยคณะทำงานที่ได้ร่วมดำเนินการจัดทำ มี  2 คณะ ดังนี้

คณะทำงานจัดทำองค์ความรู้เรื่องข้าว เวอร์ชั่น 1

1. อนุกรรมการจัดการและดำเนินการจัดทำองค์ความรู้ด้านข้าว

  • นายนพรัตน์  ม่วงประเสริฐ
  • นายวิชิต  ศิริสันทนะ
  • นายองอาจ วีระโสภณ
  • นางสาวนิภา  จันท์ศรีสมหมาย
  • นางนงรัตน์  นิลพานิชย์
  • นางลัดดาวัลย์ กรรณนุช
  • นายวิวัฒน์  อิงคะประดิษฐ์
  • นางวิไลลักษณ์ สมมุติ
  • นายบุญดิษฐ์  วรินทร์รักษ์
  • นางวิไล  ปาละวิสุทธิ์
  • นายเกรียงไกร พันธุ์วรรณ์

2 อนุกรรมการรวบรวมข้อมูลด้านพันธุ์ข้าว

  • นางวิไลลักษณ์  สมมุติ
  • นายเกรียงไกร  พันธุ์วรรณ์
  • นายสำเริง  แซ่ตัน
  • นายสุวัฒน์  เจียระคงมั่น
  • นายสุรเดช  ปาละวิสุทธิ์
  • นายวราพงษ์  ชมาฤกษ์
  • นายอัฒพล  สุวรรณวงศ์
  • นายสุนิยม  ตาปราบ
  • นายสมทรง  โชติชื่น
  • นายบุญรัตน์  จงดี
  • นายอภิชาติ  เนินพลับ
  • นางสาวอรพิน  วัฒเนสก์

3 อนุกรรมการรวบรวมข้อมูลด้านแมลงศัตรูข้าว

  • นางสาวนิภา  จันท์ศรีสมหมาย
  • นางสาวจินตนา  ทยาธรรม
  • นางถนอมจิตร  ฤทธิ์มนตรี
  • นายอภิชาติ  ลาวัลย์ประเสริฐ
  • นายจิระพงษ์  ใจรินทร์
  • นายกิจติพงษ์  เพ็งรัตน์
  • นางวันทนา  ศรีรัตนศักดิ์

4 อนุกรรมการรวบรวมข้อมูลด้านโรคข้าว

  • นางนงรัตน์ นิลพานิชย์
  • นายพากเพียร อรัญนารถ
  • นายพูนศักดิ์  เมฆวัฒนากาญจน์
  • นางอัจฉราพร ณ ลำปาง เนินพลับ
  • นางสาวรัศมี  ฐิติเกียรติพงศ์

5 อนุกรรมการรวบรวมข้อมูลด้านปุ๋ยและความอุดมสมบูรณ์ของดิน

  • นายองอาจ  วีระโสภณ
  • นางสาวกรรณิกา นากลาง
  • นายโยธิน คนบุญ
  • นางกิ่งแก้ว คุณเขต
  • นายเฉลิมชาติ  ฤาไชยคาม
  • นางสาวสิริมา  ปั้นศิริ

6 อนุกรรมการรวบรวมข้อมูลด้านเทคโนโลยีการผลิตข้าวนาชลประทานและข้าวนาน้ำฝน

  • นางลัดดาวัลย์  กรรณนุช
  • นายอานันท์  ผลวัฒนะ
  • นายลือชัย  อารยะรังสฤษฎ์
  • นายบุญดิษฐ์  วรินทร์รักษ์
  • นายปัญญา  ร่มเย็น
  • นายอาทิตย์  กุคำอู
  • นายชุติวัฒน์  วรรณสาย
  • นายทองมา  มานะกุล
  • นายชิษณุชา  บุดดาบุญ
  • นายปิยะพันธ์  ศรีคุ้ม
  • นายคมสันต์  นครศรี
  • นางจรรยา  มณีโชติ

7 อนุกรรมการรวบรวมข้อมูลด้านเทคโนโลยีหลังการเก็บเกี่ยวและแปรรูปข้าว

  • นางวิไล  ปาละวิสุทธิ์
  • นางอัญชลี  ประเสริฐศักดิ์
  • นางสุภาณี  จงดี
  • นางสาวกัญญา  เชื้อพันธุ์
  • นางสาวสอาง  ไชยรินทร์
  • นางพวงทอง  ยินอัศวพรรณ
  • นางพรรณี  ทองเกตุ
  • นางสุนันทา  วงศ์ปิยะชน
  • นางสาวบุษกร  มงคลพิทยาธร

8 อนุกรรมการรวบรวมข้อมูลด้านข้าวอินทรีย์

  • นายบุญดิษฐ์  วรินทร์รักษ์
  • นางสาวกรรณิกา นากลาง
  • นายเรวัต  ภัทรสุทธิ
  • นายพิบูลวัฒน์  ยังสุข
  • นายสรรเสริญ  เสียงใส
  • นายนิทัศน์  สิทธิวงศ์

9 อนุกรรมการรวบรวมข้อมูลด้านเครื่องจักรกลการเกษตร

  • นายอนุสร  เวชสิทธิ์

 


 

คณะทำงานจัดทำองค์ความรู้เรื่องข้าว เวอร์ชั่น 2

1 อนุกรรมการจัดการและดำเนินการจัดทำองค์ความรู้ด้านข้าว

  • นายวิวัฒน์  อิงคะประดิษฐ์
  • นายวิชิต  ศิริสันธนะ
  • นายสุทธกานต์  ใจกาวิล
  • นายเกรียงไกร พันธุ์วรรณ์

2 อนุกรรมการรวบรวมข้อมูลด้านพันธุ์ข้าว

  • นายสุนิยม  ตาปราบ
  • นายสำเริง  แซ่ตัน
  • นายสุวัฒน์  เจียระคงมั่น
  • นายสุรเดช   ปาละวิสุทธิ์
  • นายนิทัศน์   สิทธิวงศ์
  • นายวราพงษ์  ชมาฤกษ์
  • นายอัฒพล  สุวรรณวงศ์
  • นายสมทรง  โชติชื่น
  • นายบุญรัตน์   จงดี
  • นายสกุล  มูลคำ
  • นางสุธีรา  มูลศรี
  • นางสาวอรพิน  วัฒเนสก์

3 อนุกรรมการรวบรวมข้อมูลด้านแมลงศัตรูข้าว

  • นางวันทนา  ศรีรัตนศักดิ์
  • นางถนอมจิตร  ฤทธิ์มนตรี
  • นายจิระพงษ์  ใจรินทร์
  • นายกิจติพงษ์   เพ็งรัตน์
  • นายอภิชาต   ลาวัลย์ประเสริฐ
  • นางสาวสุกัญญา  เทพันดุง 

4 อนุกรรมการรวบรวมข้อมูลด้านโรคข้าว

  • นางนงรัตน์ นิลพานิชย์
  • นายพากเพียร อรัญนารถ
  • นายพูนศักดิ์  เมฆวัฒนากาญจน์
  • นางอัจฉราพร ณ ลำปาง เนินพลับ
  • นางวิชชุดา  รัตนกาญจน์
  • นางสาวรัศมี   ฐิติเกียรติพงศ์
  • นางสาววันพร  เข็มมุกด์

5 อนุกรรมการรวบรวมข้อมูลด้านปุ๋ยและความอุดมสมบูรณ์ของดิน

  • นางสาวกรรณิกา   นากลาง
  • นางวลัยพร   แสนวงศ์
  • นายโยธิน  คนบุญ
  • นางกิ่งแก้ว  คุณเขต
  • นายเฉลิมชาติ  ฤาไชยคาม
  • นางสุกัญญา  กองเงิน
  • นางสาวสิริมา  ปั้นศิริ

6 อนุกรรมการรวบรวมข้อมูลด้านเทคโนโลยีการผลิตข้าวนาชลประทานและข้าวนาน้ำฝน

  • นายลือชัย   อารยะรังสฤษฎ์
  • นายบุญดิษฐ์  วรินทร์รักษ์
  • นายพิสิฐ  พรหมนารท
  • นายปัญญา   ร่มเย็น
  • นายอาทิตย์  กุคำอู
  • นายชุติวัฒน์  วรรณสาย
  • นายทองมา  มานะกุล
  • นายปิยะพันธ์  ศรีคุ้ม
  • นายชิษณุชา   บุดดาบุญ

7 อนุกรรมการรวบรวมข้อมูลด้านเมล็ดพันธุ์

  • นางวิไล  ปาละวิสุทธิ์
  • นางพรทิพย์   ถาวงศ์
  • นางอัญชลี  ประเสริฐศักดิ์

8 อนุกรรมการรวบรวมข้อมูลด้านเทคโนโลยีหลังการเก็บเกี่ยวและแปรรูปข้าว

  • นางละม้ายมาศ  ยังสุข
  • นางสุภาณี  จงดี
  • นางสาวสอาง  ไชยรินทร์
  • นางสาวสุนันทา  วงศ์ปิยชน
  • นางสุพัตรา  สุวรรณธาดา
  • นางสาวรุจิรา  ปรีชา
  • นางสาวกัญญา  เชื้อพันธุ์
  • นางสาววัชรี  สุขวิวัฒน์

9 อนุกรรมการรวบรวมข้อมูลด้านข้าวอินทรีย์

  • นายบุญดิษฐ์  วรินทร์รักษ์
  • นางสาวกรรณิกา  นากลาง
  • นายเรวัต   ภัทรสุทธิ
  • นายพิบูลวัฒน์  ยังสุข
  • นายสรรเสริญ  เสียงใส
  • นายรณชัย  ช่างศรี

10 อนุกรรมการรวบรวมข้อมูลด้านเครื่องจักรกลการเกษตร

  • นายอนุสร  เวชสิทธิ์

  บริหารจัดการภายใต้โครงการ LEARN-IT  โดย นายเกรียงไกร  พันธุ์วรรณ์  
  ประสานงาน และดำเนินงานด้านเทคนิค  โดย นายสุทธกานต์  ใจกาวิล